MỚI

Khuyến cáo không dùng đồng thời Acid Folic với Fluorouracil/ Capecitabine

Ngày xuất bản: 15/04/2022

Từ khuyến cáo của Tổ chức y tế thế giới WHO về việc sử dụng acid folic cùng với capecitabine trong Tạp chí WHO Newsletter Pharmaceutical No 3.2015 ngày 4/7/2015 và các y văn, Dược lâm sàng xin gửi tới các bác sỹ:

Khuyến cáo:  

  1. Sử dụng đồng thời capecitabine/ fluorouracil với acid folic có thể làm tăng tác dụng và tăng độc tính của fluorouracil.
  2. Cân nhắc giảm liều fluorouracil hoặc capecitabine nếu sử dụng cùng acid folic. 
  3. Theo dõi chặt chẽ các dấu hiệu của độc tính: giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, viêm dạ dày, xuất huyết tiêu hóa, tiêu chảy nghiêm trọng, nôn, phản ứng ở da và bệnh lý thần kinh.
  4. Hướng dẫn người bệnh: 
  • Không dùng acid folic và các sản phẩm multivitamin chứa acid folic khi đang điều trị với capecitabine/ fluorouracil. 
  • Hỏi ý kiến bác sỹ khi dùng thực phẩm chức năng hoặc multivitamin khi điều trị bằng hóa chất. 
  • Fluorouracilcapecitabine – tiền chất của fluorouracil là thuốc phổ biến trong điều trị ung thư vú, dạ dày, ruột kết và đại tràng.

        Biệt dược có tại Vinmec:5FU® (Fluorouracil) và Xeloda® (capecitabine) 

  • Acid folic (vitamin B9), là 1 loại vitamin có trong nhiều sản phẩm multivitamin (được sử dụng nhiều cho người ốm yếu, phụ nữ có thai, người có chế độ dinh dưỡng nghèo nàn, rối loạn tiêu hóa. 

     Biệt dược có tại Vinmec:Tardyferon® B9, Cernevit®, Folic acid® USA 800mcg, Gesta® – B9, Prenatchoice®

Một số ca lâm sàng nghiêm trọng đáng chú ý: 

  1. Một bệnh nhân nữ ung thư trực tràng dùng acid folic 5mg/ ngày (trong viên multivitamin) khi đang điều trị bằng fluorouracil đã phải nhập viện với triệu chứng chán ăn, loét miệng nặng, đi ngoài ra máu và xuất huyết âm đạo (là độc tính của fluorouracil). Sau khi ngừng acid folic, bệnh nhân dung nạp tốt và không gặp độc tính nữa. 
  2. Một bệnh nhân nữ 51 tuổi bị ung thư vú dùng acid folic 15mg/ngày trước khi điều trị capecitabine và tiếp tục dùng acid folic sau đó đã phải ngừng điều trị vì tiêu chảy, nôn và hội chứng tay chân. Sau khi ngừng cả 2 thuốc, bệnh nhân được truyền dịch và điều trị triệu chứng, nhưng bệnh nhân vẫn đi ngoài, phù chân và hội chứng tay chân, sốt cao do hoại tử ruột kết, sau đó tử vong do sốc nhiễm khuẩn và trụy mạch

 

         (TLTK: WHO newsletter No 3.2015, Stockley’s Drug Interaction, 8th Edition, AHFS 2011) 

  

                                                                                                                                 Ngày 15 tháng 7 năm 2015 

                                                                                                                                                                     Bộ phận Dược lâm sàng 

                                                                                                                                                                   Khoa Dược – BV Vinmec

facebook
37

Bài viết liên quan

Bình luận0

Đăng ký
Thông báo về
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
Xem tất cả bình luận

Bài viết cùng chuyên gia

tra-cuu-thuoc

THÔNG TIN THUỐC

TRA CỨU NGAY